จนกระทั่งปี ๒๕๓๘ เมื่อครูณุชเข้าทำงานที่วิทยาลัยราชสุดา (ชื่อในขณะนั้น) แล้วได้รับคัดเลือกให้เข้าอบรมหลักสูตรการทำความคุ้นเคยกับสภาพแวดล้อม โดยทางต้นสังกัดเชิญ Mr. Joseph F. Choffee ผู้เชี่ยวชาญจากสหรัฐอเมริกาเป็นผู้สอน หลังสิ้นสุดการอบรม ครูณุชได้นำความรู้มาใช้สอนคนตาบอดโดยมีจุดมุ่งหมายว่า
ส่วนการเรียนคอมพิวเตอร์ร่วมกับโปรแกรมอ่านจอภาพ ตอนแรกเจนคิดว่าตาบอดแล้วจะใช้คอมพิวเตอร์ได้อย่างไร แต่พอเรียนการพิมพ์สัมผัสและใช้คำสั่งจากปุ่มคีย์บอร์ด บวกกับที่เขาศึกษาและต่อยอดความรู้ด้านนี้ ทำให้เจนใช้คอมพิวเตอร์ได้เหมือนก่อนตาบอด และยังได้ทำงานในตำแหน่งนักเทคโนโลยีสิ่งอำนวยความสะดวกสำหรับคนพิการที่สถาบันราชสุดา มีหน้าที่แนะนำการใช้คอมพิวเตอร์และสมาร์ตโฟน แก่คนตาบอดหรือคนทั่วไปที่สนใจ รวมถึงได้รับเชิญเป็นวิทยากรจากกรมส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ กระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ ในค่าย Global IT Challenge for Youth with Disabilities (GITC) ร่วมกับภาคีเครือข่ายจากต่างประเทศ เพื่อเปิดเวทีให้เยาวชนพิการได้แสดงความสามารถด้าน IT