อีกแห่งที่น่าสนใจและชอบมาก คือพิพิธภัณฑ์แห่งความไร้เดียงสา (The Museum of Innocence) ที่อิสตันบูลในตุรกีที่จริงเคยได้ยินมาพักหนึ่งแล้ว และได้อ่านหนังสือก่อนเข้าไปชมที่นั่น ปรากฏว่าประทับใจมาก เพราะนี่คือพิพิธภัณฑ์ที่ว่าด้วยเรื่องเล่าในนิยาย The Museum of Innocence (ฉบับภาษาไทยใช้ชื่อว่า พิพิธภัณฑ์แห่งความไร้เดียงสา จัดพิมพ์โดยสำนักพิมพ์มติชน) ของ ออร์ฮาน ปามุก นักเขียนรางวัลโนเบล ซึ่งพูดได้ยากว่าเขาคิดทำพิพิธภัณฑ์ก่อนเขียนหนังสือ หรือเขียนหนังสือก่อนทำพิพิธภัณฑ์ หรือทำไปพร้อม ๆ กัน แต่ว่านี่คือพิพิธภัณฑ์ที่ทำขึ้นมาสำหรับหนังสือเล่มนี้
พิพิธภัณฑ์และนิทรรศการไปจบลงที่ชั้นบนสุดของพิพิธภัณฑ์ ด้วยฝาผนังที่จารึกประโยคสุดท้ายในหนังสือที่เขียนไว้ว่า “Let everyone know, I lived a very happy life.” (ขอบอกให้ทุกคนรู้นะ ผมมีชีวิตที่มีความสุขมาก)