ตอนเริ่มทำทีวีใหม่ ๆ นักข่าวรุ่นพี่บอกว่าต้อง writing to the picture เห็นภาพแล้วต้องสื่อสารเป็นตัวหนังสือให้มันเสริมซึ่งกันและกัน เราไม่จำเป็นต้องอธิบายภาพเพราะคนเห็นอยู่แล้ว แต่ต้องเสริมในสิ่งที่จะทำให้เรื่องมีคุณค่าหรือความหมายมากขึ้น
"งานของเราไม่ได้นำเสนอแค่ข้อมูลหรือแปลข่าวมา แต่พยายามทำให้เนื้อหาข่าวกระทบจิตใจคน ต้องโน้มน้าวคนให้ได้ว่าข่าวนี้มัน matters ยังไง เราอยากให้คนเข้าใจและรู้สึกกับสิ่งที่เห็น นี่คือ making senses of the news"
สัญชาตญาณ
ทำรายการ “รอบโลก by กรุณา บัวคำศรี” เพราะยังไม่มีรายการแบบนี้ในทีวีเมืองไทย เราเคยเห็นในต่างประเทศก็ชอบดู คิดว่าทำไมไม่ทำอะไรแบบนี้ให้คนไทยดู
บอกทีมงานเสมอว่างานของเราไม่ได้นำเสนอแค่ข้อมูลหรือแปลข่าวมา แต่พยายามทำให้เนื้อหาข่าวกระทบจิตใจคน ต้องโน้มน้าวคนให้ได้ว่าข่าวนี้มัน matters ยังไง เราอยากให้คนเข้าใจและรู้สึกกับสิ่งที่เห็น นี่คือ making senses of the news