ในปี ๒๕๕๗ ออยเข้าเรียนที่ Green River College สหรัฐอเมริกา ได้ลงวิชาเลือกเป็นคาราเต้ เพราะอยากฝึกวิชาการต่อสู้เพิ่มเติม จบเทอมทางคลาสจัดการแข่งขันขึ้น ออยใช้วิชาคาราเต้ผสมกับพื้นฐานของมวยไชยาเอาชนะคู่ต่อสู้จนเข้ารอบไปเรื่อย ๆ เมื่อถึงรอบรองชนะเลิศคู่ต่อสู้ของออยกระดูกนิ้วมือหัก เนื่องจากการเตะของวิชาสองสายที่ผสมกัน ทำให้รอบชิงชนะเลิศคู่แข่งไม่กล้าเข้าต่อสู้และยอมแพ้ไปในที่สุด